ผู้เขียน หัวข้อ: ควรผ่าตัดขากรรไกรก่อนหรือหลังจัดฟัน  (อ่าน 116 ครั้ง)

siritidaphon

• Sr. Member
วันนี้นะคะมีคำถามเข้ามาค่ะว่า คุณหมอขาหนูเนี่ยต้องจัดฟันร่วมกับการผ่าตัดค่ะไม่แน่ใจว่าจะผ่าตัดก่อนหรือว่าหลังการจัดฟันดีกว่ากันคะวันนี้จะมาตอบให้ฟังนะคะ

จริงจริงแล้วเนี่ยการผ่าตัดเนี่ยทั้งสองแบบ มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันนะคะ การผ่าตัดก่อนการจัดฟันก็คือว่าเราจะผ่าก่อนเลยแล้วค่อยจัดฟันนะคะ ข้อดีก็คือว่ามันเร็ว พอผ่าเสร็จปุ๊บแล้วก็จะทำให้เลื่อนฟันเร็วขึ้นนะคะ ข้อจำกัดของการผ่าก่อนก็คือว่าเนื่องจากว่าฝันยังไม่ตรงแล้วเราผ้าเนี่ยมันอาจจะทำให้ยากในการที่จะหาตำแหน่งที่ลงล็อกกันพอดีระหว่างขากรรไกรบนกับขากรรไกรล่างนะคะ

ถ้าเกิดว่าเป็นการจัดฟันแล้วก็ผ่าตัดหลังนะคะ ข้อดีก็คือว่าเราเรียงฟันเขาให้ตรงเรียบร้อยแล้วเราก็จะได้รู้ตำแหน่งที่ชัดเจนว่าควรจะต้องอยู่ตรงไหนกันแน่ เมื่อเรากัดฟันบนและฟันล่างเข้าหากันนะคะ ข้อจำกัดก็คือมันจะใช้เวลานานมากประมาณนึงเพราะเราต้องจัดก่อนไปสักพักนึงแล้วก็ผ่าผ่าเสร็จแล้วค่อยกลับมาจัดอีกที่หนึ่งนะคะ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วเนี่ยไม่ว่าจะเป็นการผ่าก่อนหรือผ่าหลังนะคะก็อาจจะต้องมีการพูดคุแล้วก็ตัดสินใจร่วมกันกับทั้งคนไข้นะคะคุณหมอจัดฟันแล้วคุณหมอที่ผ่าตัดให้เพื่อหาข้อตกลงร่วมกันอีกทีนึงค่ะว่าเคสประมาณนี้เนี้ยควรจะทำแบบไหนมากกว่ากันค่ะ

ฟันแท้ยังขึ้นไม่ครบ สามารถจัดฟันได้ไหม

สวัสดีค่ะหมอฐติพร เกตุทัตนะคะ หมอมะปรางค่ะจะมาตอบคำถามที่มีถามกันมาว่าถ้าฟันแท้ยังขึ้นไม่ครบ สามารถจัดฟันได้ไหมนะคะ

ฟันแท้ที่ยังขึ้นไม่ครบเนี่ยมีเกิดได้จากหลายสาเหตุเนอะหมอจะอธิบายคร่าวๆ ให้ฟังนะคะ

อันที่หนึ่ง ฟันน้ำนมยังไม่หลุดนะคะทำให้ฟันแท้ขึ้นผิดตำแหน่ง อันที่สอง นะคะเกิดจากฟันน้ำนมยังไม่หลุดเนอะทำให้ฟันแท้ไม่สามารถขึ้นมาได้นะคะ อันที่สาม เนี่ยเกิดจากว่าไม่มีฟันแท้ในตำแหน่งตรงนี้เลย อันที่สี่ นะคะเกิดจากว่าถ้าเราเอกซเรย์แล้วเนี่ยอาจจะไม่พบตำแหน่งฟันซี่ที่อยู่ตรงตำแหน่งเนี่ยนะคะอาจจะไปพบตำแหน่งที่เป็นฟันฟังแทน

อย่างไรก็ตามนะคะก็มีอีกหลายสาเหตุที่ทำให้ฟันแท้ขึ้นไม่ครบนะคะถามว่าจัดฟันได้ไหมตอบเลยว่าจัดฟันได้นะคะคราวนี้เนี่ยแต่ละคนเนาะก็จะมีปัญหาไม่เหมือนกันนะคะหมอแนะนำให้เข้ามาปรึกษาก่อนนะคะเราจะได้ตรวจเช็ควินิจฉัยอย่างละเอียดนะคะแล้วก็วางแผนการรักษาให้เหมาะสมกับคนไข้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ควรผ่าตัดขากรรไกรก่อนหรือหลังจัดฟัน อ่านบทความเพิ่มเติมคลิ๊กที่นี่ https://www.idolsmiledental.com/

ลงประกาศฟรี โฆษณาฟรี ลงประกาศขายบ้านฟรี ลงประกาศขายบ้าน ขายที่ดิน ขายคอนโด ขายรถ สินค้าอุตสาหกรรม อาหารเสริม เครื่องสำอางค์ แนะนำสถานที่ท่องเที่ยว โปรโมทสินค้าฟรี เว็บประกาศฟรี ติดอันดับ Google